Một ô tô có khối lượng m = 1,20 tấn chuyển động lên trên một con dốc phẳng có độ dài S = 1,50 km

Giải SBT Vật Lí 10 Chủ đề 3: Năng lượng

Bài 3.17 trang 38 sách bài tập Vật Lí 10: Một ô tô có khối lượng m = 1,20 tấn chuyển động lên trên một con dốc phẳng có độ dài S = 1,50 km với vận tốc v = 54,0 km/h. Chiều cao của đỉnh dốc so với mặt phẳng nằm ngang đi qua chân dốc (gốc thế năng nằm ở chân dốc) là

h = 30,0 m. Biết gia tốc rơi tự do là g = 9,80 m/s2.

a. Tính thế năng của ô tô ở đỉnh con dốc.

b. Lấy gốc thời gian là lúc ô tô ở chân dốc, tìm thời điểm thế năng của ô tô bằng ε=25,0% thế năng của nó tại đỉnh dốc.

c. Xác định công suất của động cơ ô tô biết rằng tỉ số giữa thế năng của ô tô với công mà động cơ của nó thực hiện là η=90,0% .

Lời giải:

a. Thế năng của ô tô khi nó ở đỉnh dốc

Wth=mgh=1200.9,8.30=352800J

b. Ta có: WtWth=mghtmgh=hth=StSh=vtS=ε

Trong đó ht là độ cao của ô tô (so với chân dốc) ở thời điểm t, st là quãng đường ô tô đi được trong khoảng thời gian t.

⇒t=εSv=0,25.1500543,6=25,0s

c. Ta có: η=WtA=mghtP t

Từ câu b, ta có: ht=hvtS⇒η=mghvP S

Công suất của động cơ ô tô là

P=mghvηS=1,2.1000.9,8.30.543,690%.1,5.1000=3920W

Xem thêm các bài giải sách bài tập Vật Lí 10 Cánh diều hay, chi tiết khác:

  • Bài 3.1 trang 35 sách bài tập Vật Lí 10: Một người tác dụng một lực có độ lớn không đổi F lên một vật ….

  • Bài 3.2 trang 35 sách bài tập Vật Lí 10: Nhận xét nào sau đây là đúng về công ….

  • Bài 3.3 trang 35 sách bài tập Vật Lí 10: Tính công của một người đã thực hiện khi nâng một vật có khối lượng ….

  • Bài 3.4 trang 35 sách bài tập Vật Lí 10: Một lò sưởi điện có công suất 2,5 kW hoạt động trong khoảng thời gian ….

  • Bài 3.5 trang 36 sách bài tập Vật Lí 10: Một ô tô có khối lượng m = 1,30.103 kg di chuyển trên đoạn đường ABCD ….

  • Bài 3.6 trang 36 sách bài tập Vật Lí 10: Một chiếc xe khối lượng m = 10,0 tấn, chuyển động trên mặt đường nằm ngang với vận tốc ….

  • Bài 3.7 trang 36 sách bài tập Vật Lí 10: Trong giai đoạn gần tiếp đất, một giọt nước mưa có khối lượng m = 65,5 mg ….

  • Bài 3.8 trang 36 sách bài tập Vật Lí 10: Một người dùng lực F hợp với phương nằm ngang một góc ….

  • Bài 3.9 trang 36 sách bài tập Vật Lí 10: Một người dùng lực F hợp với phương nằm ngang một góc ….

  • Bài 3.10 trang 37 sách bài tập Vật Lí 10: Một ô tô có khối lượng m = 3,50 tấn đi hết một con dốc có chiều dài s = 100 m ….

  • Bài 3.11 trang 37 sách bài tập Vật Lí 10: Một vật có khối lượng m = 300 g được ném lên từ mặt đất với tốc độ ban đầu v0 = 19,6 m/s ….

  • Bài 3.12 trang 37 sách bài tập Vật Lí 10: Để múc nước từ dưới giếng lên bể người ta dùng một chiếc gầu có khối lượng m0 = 500 g ….

  • Bài 3.13 trang 37 sách bài tập Vật Lí 10: Khi tăng tốc một vật từ tốc độ v lên tốc độ 2v, động năng của nó ….

  • Bài 3.14 trang 37 sách bài tập Vật Lí 10: Nhận xét nào sau đây là đúng về thế năng? ….

  • Bài 3.15 trang 38 sách bài tập Vật Lí 10: Nhận xét nào sau đây là đúng nhất về cơ năng trong trọng trường? ….

  • Bài 3.16 trang 38 sách bài tập Vật Lí 10: Một vật khối lượng m = 30,0 kg được kéo từ mặt đất (được chọn làm gốc thế năng) lên đến một vị trí ….

  • Bài 3.18 trang 38 sách bài tập Vật Lí 10: Một vật có khối lượng m = 1,00 kg được thả rơi không vận tốc ban đầu từ độ cao h = 10,0 m ….

  • Bài 3.19 trang 39 sách bài tập Vật Lí 10: Một vật nhỏ khối lượng m = 500 g được lồng vào một sợi cáp kim loại mảnh đã được uốn thành ….

  • Bài 3.20 trang 39 sách bài tập Vật Lí 10: Tính động năng của các đối tượng sau: ….

  • Bài 3.21 trang 39 sách bài tập Vật Lí 10: Một ô tô có khối lượng m = 1,25 tấn chuyển động nhanh dần đều từ trạng thái nghỉ cho ….

  • Bài 3.22 trang 39 sách bài tập Vật Lí 10: Một vật nhỏ có khối lượng m = 100 g được ném lên từ mặt đất với vận tốc ban đầu v0 = 15,0 m/s ….

  • Bài 3.23 trang 39 sách bài tập Vật Lí 10: Một viên đạn có khối lượng m = 5,00 g đang bay với vận tốc v0 = 800 m/s ….

  • Bài 3.24 trang 40 sách bài tập Vật Lí 10: Một vật khối lượng m = 100 g được thả rơi tự do từ độ cao H = 20,0 m so với mặt đất ….

  • Bài 3.25 trang 40 sách bài tập Vật Lí 10: Một vật khối lượng m = 200 g được ném thẳng đứng lên trên với vận tốc ban đầu v0 = 15,0 m/s ….

  • Bài 3.26 trang 40 sách bài tập Vật Lí 10: Động cơ xăng của ô tô có hiệu suất là 27%. Điều này có nghĩa là chỉ 27% năng lượng được lưu trữ ….

Xem thêm các tài liệu học tốt lớp 10 hay khác:

  • Giải sgk Vật lí 10 Cánh diều
  • Giải Chuyên đề học tập Vật lí 10 Cánh diều
  • Giải SBT Vật lí 10 Cánh diều
  • Giải lớp 10 Cánh diều (các môn học)
  • Giải lớp 10 Kết nối tri thức (các môn học)
  • Giải lớp 10 Chân trời sáng tạo (các môn học)