Một người nhấc một vật có m = 6kg lên độ cao 1m rồi mang vật đi ngang được một độ dời 30m. Công tổng cộng mà người đã…

ta giải từng câu theo phương pháp bảo toàn cơ năng (bỏ ma sát), lấy g = 10 m/s², gốc thế năng tại mặt đất.

Dữ kiện: ban đầu vật ở cao (h_{0} = 30) m, vận tốc ban đầu hướng lên (v_{0} = 20) m/s.Tổng cơ năng (trên mỗi đơn vị khối lượng (m) nếu muốn) là

(E = g h_{0} + frac{1}{2} v_{0}^{2} = 10 cdot 30 + frac{1}{2} cdot 20^{2} = 300 + 200 = 500 left(right. text{m}^{2} / text{s}^{2} left.right) .)

a) Độ cao lớn nhất so với mặt đất

Tại điểm cao nhất vận tốc (v = 0). Dùng bảo toàn năng lượng:

ghmax⁡=E⇒hmax⁡=Eg=50010=50 m.gh_{max} = E quadRightarrowquad h_{max}=frac{E}{g}=frac{500}{10}=50 text{m}.ghmax​=E⇒hmax​=gE​=10500​=50 m.

Đáp án (a): (50 &text{nbsp};text{m} .)

b) Tìm độ cao mà ở đó động năng bằng thế năng

Gọi (h) là độ cao cần tìm. Động năng trên mỗi đơn vị khối lượng là (frac{1}{2} v^{2}), thế năng là (g h). Bảo toàn năng lượng cho ta (frac{1}{2} v^{2} = E – g h). Yêu cầu (frac{1}{2} v^{2} = g h) nên

(E – g h = g h textrm{ }textrm{ } Rightarrow textrm{ }textrm{ } E = 2 g h textrm{ }textrm{ } Rightarrow textrm{ }textrm{ } h = frac{E}{2 g} = frac{500}{20} = 25 &text{nbsp};text{m} .)

Lưu ý: vật ban đầu ở 30 m, nên lúc ban đầu động năng < thế năng; vật sẽ đi lên đến 50 m rồi rơi xuống, và khi rơi đến (h = 25) m thì động năng bằng thế năng.

Đáp án (b): (25 &text{nbsp};text{m} .)

(Thêm: tốc độ tại đó có thể tính: (frac{1}{2} v^{2} = g h = 10 cdot 25 = 250 Rightarrow v^{2} = 500 Rightarrow v = sqrt{500} approx 22,36 &text{nbsp};text{m}/text{s} .))

c) Tìm tốc độ ở vị trí mà động năng bằng ba lần thế năng

Yêu cầu: (frac{1}{2} v^{2} = 3 g h). Từ bảo toàn năng lượng: (frac{1}{2} v^{2} = E – g h). Do đó

(E – g h = 3 g h textrm{ }textrm{ } Rightarrow textrm{ }textrm{ } E = 4 g h textrm{ }textrm{ } Rightarrow textrm{ }textrm{ } h = frac{E}{4 g} = frac{500}{40} = 12,5 &text{nbsp};text{m} .)

Khi đó (frac{1}{2} v^{2} = 3 g h = 3 cdot 10 cdot 12,5 = 375). Vậy

(v^{2} = 750 Rightarrow v = sqrt{750} approx 27,39 &text{nbsp};text{m}/text{s} .)

Đáp án (c): tốc độ (v = sqrt{750} approx 27,39 &text{nbsp};text{m}/text{s}) (độ lớn của vận tốc; chiều có thể lên hoặc xuống tuỳ lúc vật đi qua vị trí đó).