Sách bài tập Vật Lí 11 Bài 24: Nguồn điện – Kết nối tri thức
Câu 24.15 trang 60 Sách bài tập Vật Lí 11: Cho mạch điện có sơ đồ như Hình 24.2 Trong đó: E=1,2V,r=0,5Ω,R1=R3=2Ω.R2=R4=4Ω. Tính hiệu điện thế giữa hai điểm A, B.
Lời giải:
– Điện trở đoạn MN là: RMN=(R1+R2).R3R1+R2+R3=1,5Ω.
– Dòng điện qua mạch chính: I=ERMN+R4+r=0,2A.
– Hiệu điện thế giữa M, N: UMN=IRMN=0,3 V.
– Cường độ dòng điện qua R2: I2=UMNR1+R2=0,05 A.
– Hiệu điện thế giữa A, N: UAN=UR2=I2R2=0,2 V.
– Hiệu điện thế giữa N và B: UNB=IR4=0,8 V.
– Hiệu điện thế giữa A và B: UAB=UAN+UNB=1 V.
Lời giải SBT Vật Lí 11 Bài 24: Nguồn điện hay khác:
-
Câu 24.1 trang 58 Sách bài tập Vật Lí 11: Kết luận nào sau đây đúng khi nói về tác dụng của nguồn điện? ….
-
Câu 24.2 trang 58 Sách bài tập Vật Lí 11: Kết luận nào sau đây sai khi nói về suất điện động của nguồn điện? ….
-
Câu 24.3 trang 58 Sách bài tập Vật Lí 11: Biểu thức tính công của nguồn điện có dòng điện không đổi là ….
-
Câu 24.4 trang 58 Sách bài tập Vật Lí 11: Khi nói về nguồn điện, phát biểu nào dưới đây sai? ….
-
Câu 24.5 trang 58 Sách bài tập Vật Lí 11: Nguồn điện tạo ra hiệu điện thế giữa hai cực bằng cách ….
-
Câu 24.6 trang 59 Sách bài tập Vật Lí 11: Câu nào sau đây sai? ….
-
Câu 24.7 trang 59 Sách bài tập Vật Lí 11: Công của nguồn điện là ….
-
Câu 24.8 trang 59 Sách bài tập Vật Lí 11: Suất điện động của nguồn điện một chiều là E = 4 V. Công của lực lạ làm dịch chuyển một lượng điện tích q = 5mC ….
-
Câu 24.9 trang 59 Sách bài tập Vật Lí 11: Một acquy có suất điện động là 12V, sinh ra công là 720J để duy trì dòng điện trong mạch trong thời gian 1 phút ….
-
Câu 24.10 trang 59 Sách bài tập Vật Lí 11: Một acquy đầy điện có dung lượng 20A.h. Biết cường độ dòng điện mà nó cung cấp là 0,5 A ….
-
Câu 24.11 trang 60 Sách bài tập Vật Lí 11: Suất điện động của nguồn điện là đại lượng được đo bằng ….
-
Câu 24.12 trang 60 Sách bài tập Vật Lí 11: Khi dòng điện chạy qua đoạn mạch ngoài nối giữa hai cực của nguồn điện ….
-
Câu 24.13 trang 60 Sách bài tập Vật Lí 11: Khi dòng điện chạy qua nguồn điện thì các hạt mang điện ở bên trong nguồn điện chuyển động ….
-
Câu 24.14 trang 60 Sách bài tập Vật Lí 11: Một nguồn điện có suất điện động là E, công của nguồn là A, độ lớn điện tích dịch chuyển qua nguồn là q ….
-
Câu 24.16 trang 60 Sách bài tập Vật Lí 11: Cho mạch điện có sơ đồ như Hình 24.3 Biết R2=2Ω,R3=3Ω ….
-
Câu 24.17 trang 60 Sách bài tập Vật Lí 11: Suất điện động của một nguồn điện là 12V. Tính công của lực lạ khi dịch chuyển một lượng điện tích là 0,5C ….
-
Câu 24.18 trang 61 Sách bài tập Vật Lí 11: Một acquy có suất điện động 6V, sản ra một công là 360J khi acquy này phát điện trong 5 phút ….
-
Câu 24.19 trang 61 Sách bài tập Vật Lí 11: Một bộ acquy đầy điện có thể cung cấp dòng điện 4A liên tục trong 2 giờ thì phải nạp lại ….
Xem thêm các bài giải sách bài tập Vật Lí lớp 11 Kết nối tri thức hay, chi tiết khác:
-
SBT Vật Lí 11 Bài tập cuối chương 3
-
SBT Vật Lí 11 Bài 22: Cường độ dòng điện
-
SBT Vật Lí 11 Bài 23: Điện trở. Định luật Ôm
-
SBT Vật Lí 11 Bài 25: Năng lượng và công suất điện
-
SBT Vật Lí 11 Bài tập cuối chương 4
Xem thêm các tài liệu học tốt lớp 11 hay khác:
- Giải sgk Vật Lí 11 Kết nối tri thức
- Giải Chuyên đề Vật Lí 11 Kết nối tri thức
- Giải SBT Vật Lí 11 Kết nối tri thức
- Giải lớp 11 Kết nối tri thức (các môn học)
- Giải lớp 11 Chân trời sáng tạo (các môn học)
- Giải lớp 11 Cánh diều (các môn học)
